By using this site, you agree to the Privacy Policy and Terms of Use.
Accept
Ashui.comAshui.comAshui.com
  • Home
    • Bookmarks
    • English
      • News
      • Projects
      • Products
    • Ashui Awards
    • Giới thiệu
    • Quảng cáo / PR
    • Liên hệ
  • Tin tức / Sự kiện
    • Tin trong nước
    • Tin thế giới
    • Sự kiện
    Tin tức / Sự kiệnĐọc tiếp
    TP.HCM cần làm gì để tăng tốc phát triển đường sắt đô thị?
    Báo Xây dựng 04/09/2026
    868 công trình đạt chứng nhận xanh, ngành xây dựng tăng tốc giảm phát thải
    Ashui.com 03/09/2026
    Bộ Xây dựng đề xuất đưa nhà ở cho thuê vào chỉ tiêu phát triển kinh tế – xã hội địa phương
    Báo Xây dựng 01/09/2026
    Tọa đàm “TOD – Yếu tố tái định hình lối sống và không gian đô thị”
    Tạp chí Xây dựng 31/08/2026
    Hội thảo “Nhà ở xã hội phát thải các-bon thấp – Định hướng và giải pháp cho Việt Nam”
    Báo Xây dựng 30/08/2026
  • Chuyên mục
    • Kiến trúc
    • Nội – ngoại thất
    • Quy hoạch đô thị
    • Bất động sản
    • Năng lượng – Môi trường
    • Phong thủy
  • Công nghệ
    • Công nghệ mới
    • Giải pháp
    • Xu hướng
    • Ứng dụng
  • Vật liệu / Thiết bị
    • Vật liệu xây dựng
    • Trang thiết bị
    • Trang trí nội ngoại thất
    • Thị trường
  • Dự án
    • Giới thiệu dự án
    • Tư vấn thiết kế
    • Kinh tế / Pháp luật
  • Tương tác
    • Chuyên đề
    • Góc nhìn
    • Phản biện
    • Đối thoại
    • Q&A
    • Điểm đến
    • Nhìn ra thế giới
  • Cộng đồng
    • Kiến trúc sư
    • Kỹ sư
    • Thiết kế / Sáng tạo
    • Sinh viên
    • Tuyển dụng
    • Ashui Awards Tour
    • CLB Điện ảnh Kiến trúc
    • CLB Kiến trúc Xanh TPHCM
Font ResizerAa
Ashui.comAshui.com
Font ResizerAa
  • Home
  • Tin tức / Sự kiện
  • Chuyên mục
  • Công nghệ
  • Vật liệu / Thiết bị
  • Dự án
  • Tương tác
  • Cộng đồng
  • Home
    • Bookmarks
    • English
    • Ashui Awards
    • Giới thiệu
    • Quảng cáo / PR
    • Liên hệ
  • Tin tức / Sự kiện
    • Tin trong nước
    • Tin thế giới
    • Sự kiện
  • Chuyên mục
    • Kiến trúc
    • Nội – ngoại thất
    • Quy hoạch đô thị
    • Bất động sản
    • Năng lượng – Môi trường
    • Phong thủy
  • Công nghệ
    • Công nghệ mới
    • Giải pháp
    • Xu hướng
    • Ứng dụng
  • Vật liệu / Thiết bị
    • Vật liệu xây dựng
    • Trang thiết bị
    • Trang trí nội ngoại thất
    • Thị trường
  • Dự án
    • Giới thiệu dự án
    • Tư vấn thiết kế
    • Kinh tế / Pháp luật
  • Tương tác
    • Chuyên đề
    • Góc nhìn
    • Phản biện
    • Đối thoại
    • Q&A
    • Điểm đến
    • Nhìn ra thế giới
  • Cộng đồng
    • Kiến trúc sư
    • Kỹ sư
    • Thiết kế / Sáng tạo
    • Sinh viên
    • Tuyển dụng
    • Ashui Awards Tour
    • CLB Điện ảnh Kiến trúc
    • CLB Kiến trúc Xanh TPHCM
Các kênh mạng xã hội
  • Advertise
© 2000-2025 Ashui.com. All Rights Reserved.
Kinh tế / Pháp luật

Phí đấu giá đất cao nhất tại Hà Nội là 5 triệu đồng

Ashui.com 11/02/2009
2 phút đọc
SHARE

UBND thành phố Hà Nội vừa ban hành quyết định về việc thu phí đấu giá trên địa bàn.

Theo đó, mức thu phí đấu giá đối với người tham gia đấu giá được quy định tương ứng với giá khởi điểm của quyền sử dụng đất hoặc diện tích bán đấu giá. Đối với các tổ chức, cá nhân có tài sản bán đấu giá là tài sản tịch thu xung công quỹ thì không phải nộp phí đấu giá.

Cụ thể, trường hợp bán đấu giá quyền sử dụng đất để đầu tư xây dựng nhà ở của hộ gia đình, cá nhân có giá khởi điểm từ 200 triệu đồng trở xuống thì lệ phí là 100.000 đồng/hồ sơ; từ trên 200 triệu đồng đến 500 triệu đồng là 200.000 đồng/hồ sơ; trên 500 triệu đồng là 500.000 đồng/hồ sơ.

Trường hợp bán đấu giá quyền sử dụng đất khác được tính theo diện tích đất bán đấu giá quyền sử dụng đất: từ 0,5 ha trở xuống lệ phí là 1 triệu đồng/hồ sơ; từ trên 0,5 ha – 2 ha lệ phí là 3 triệu đồng/hồ sơ; từ trên 2 ha – 5 ha lệ phí là 4 triệu đồng/hồ sơ; từ trên 5 ha lệ phí là 5 triệu đồng/hồ sơ.

Ngoài ra, UBND thành phố cũng quy định rõ mức thu phí đấu giá tài sản.

Khi người có tài sản bán đấu giá nếu bán được tài sản thì phải nộp phí tính trên giá trị tài sản bán được với mức từ 50.000 – 18,5 triệu đồng, cộng thêm từ 0% – 5% giá trị tài sản bán được.

Người tham gia đấu giá phải nộp phí tương ứng với giá khởi điểm của tài sản đấu giá theo mức từ 20.000 – 500.000 đồng/hồ sơ.

Có thể bạn cũng quan tâm

TP. Hồ Chí Minh bước vào giai đoạn đầu tư hạ tầng quy mô lớn

Đề xuất 6 nhóm chính sách xây dựng Luật Vật liệu xây dựng

TP.HCM thu hồi gần 895 ha đất phục vụ phát triển kinh tế – xã hội

Hướng tới khung pháp lý đất đai rõ ràng, hiệu quả

Thủ tướng Chính phủ yêu cầu xử lý dứt điểm 4.619 dự án tồn đọng, kéo dài

Bài trước Khách sạn nổi Aerohotel (Moscow, Nga)
Bài tiếp Phiếm luận với các Kiến trúc sư nhân ngày đầu năm
Bình luận Bình luận

Bình luận Hủy

Bạn phải đăng nhập để gửi bình luận.

Ad imageAd image

Mới cập nhật

Định danh và định vị “Đà Lạt” trong định hướng phát triển đô thị
Quy hoạch đô thị 04/09/2026
TP.HCM cần làm gì để tăng tốc phát triển đường sắt đô thị?
Phản biện 04/09/2026
868 công trình đạt chứng nhận xanh, ngành xây dựng tăng tốc giảm phát thải
Tin trong nước 03/09/2026
Hạ tầng xanh và bước chuyển sang quản trị số
Phản biện 03/09/2026
Khi cửa sổ không chỉ là cửa sổ
Kiến trúc 01/09/2026
Bộ Xây dựng đề xuất đưa nhà ở cho thuê vào chỉ tiêu phát triển kinh tế – xã hội địa phương
Tin trong nước 01/09/2026
Hanoi to roll out 81 sub-zoning plans for 100-year vision
News 31/08/2026
Tọa đàm “TOD – Yếu tố tái định hình lối sống và không gian đô thị”
Sự kiện 31/08/2026
“Thánh đường” công nghệ Wintercircus và sự hồi sinh của tòa nhà 125 năm tuổi
Nội - ngoại thất 30/08/2026
Thị trường văn phòng phục hồi, nhà đầu tư ưu tiên tài sản xanh
Bất động sản 30/08/2026
- Advertisement -
Ad imageAd image

Xem thêm

Kinh tế / Pháp luật

Thống nhất trình Quốc hội cơ chế, chính sách đối với dự án đô thị lấn biển để tích hợp vào Luật Phát triển đô thị

QuocHoi.VN 22/08/2026
Kinh tế / Pháp luật

Nhà ở cho thuê là phân khúc chiến lược, phục vụ đông đảo người dân

VnEconomy 21/08/2026
Kinh tế / Pháp luật

Ủy ban Thường vụ Quốc hội cho ý kiến về dự án Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Kiến trúc

QuocHoi.VN 18/08/2026
Kinh tế / Pháp luật

Phát triển hạ tầng số và hạ tầng kỹ thuật trong đô thị thông minh

Báo Xây dựng 16/08/2026
© 2000-2026 Ashui.com. All Rights Reserved.
Welcome back!

Sign in to your account

Username hoặc Email của bạn
Mật khẩu

Quên mật khẩu?